Chữ ký người chuyển đổi trên hóa đơn điện tử

Chữ ký người chuyển đổi trên hóa đơn điện tử có bắt buộc không?

Trong quá trình sử dụng những hóa đơn điện tử, các doanh nghiệp vẫn không khỏi băn khoăn về chữ ký người mua, bán trên hóa đơn điện tử: Chữ ký người chuyển đổi trên hóa đơn điện tử có bắt buộc không? Hóa đơn điện tử có cần chữ ký người mua hàng?,… Để biết thêm thông tin chi tiết, mọi người hãy cùng theo dõi bài sau của Global T&G nhé. 

Quy định về chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy

Căn cứ vào Điều 10, nghị định 119/2018 của chính phủ Việt Nam quy định về chuyển đổi từ hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy như sau:

  • Hóa đơn điện tử hợp lệ, hợp pháp được phép chuyển đổi thành chứng từ giấy sau khi ký điện tử bằng chữ ký số hóa đơn điện tử.
  • Việc chuyển đổi từ hóa đơn điện tử sang chứng từ giấy phải đảm bảo nội dung trùng khớp với hóa đơn điện tử gốc và chứng từ giấy sau khi thực hiện chuyển đổi.

Việc chuyển đổi hóa đơn điện tử sang chứng từ giấy chỉ có giá trị khi đúng theo quy định của Luật Kế toán. Nó không có hiệu lực để thanh toán, giao dịch. Trừ một số trường hợp hóa đơn được tạo thành từ máy tính có kết nối dữ liệu với Cơ quan Thuế. 

>>>XEM THÊM CHI TIẾT: Dịch vụ hóa đơn điện tử cho doanh nghiệp UY TÍN

Chữ ký người chuyển đổi trên hóa đơn điện tử

Hóa đơn điện tử hợp lệ, hợp pháp được phép chuyển đổi thành chứng từ giấy sau khi ký điện tử bằng chữ ký số hóa đơn điện tử.

Nguyên tắc chuyển đổi hóa đơn điện tử

Căn cứ vào những điều lệ của thông tư  32/2011/TT-BTC được ban hành và áp dụng vào tháng 11 năm 2011. Những nguyên tắc chuyển đổi hóa đơn điện tử bao gồm:

Nguyên tắc chuyển đổi

Người bán hàng hóa được phép chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy, Nhằm mục đích chứng minh nguồn gốc xuất xứ hàng hóa hữu hình trong quá trình lưu thông. Lưu ý là chỉ được chuyển đổi 1 lần. Các hóa đơn điện tử chuyển sang hóa đơn giấy phải đáp ứng được các quy định nêu tại khoản 2, 3, 4  Điều 12. Phải có chữ ký của luật sư hoặc đại diện pháp luật kèm dấu của người bán. 

Người mua, người bán được phép chuyển đổi để phục vụ cho việc lưu trữ các chứng từ kế toán theo quy định của pháp luật. Hóa đơn điện tử chuyển đổi phải đáp ứng các quy định được nêu tại Khoản 2, 3, 4 Điều 12.  

Điều kiện

Hóa đơn điện tử nếu muốn chuyển sang hóa đơn giấy phải đáp ứng đủ các điều kiện như sau:

  • Phản ánh đầy đủ, chi tiết nội dung của các hóa đơn điện tử gốc. 
  • Có ký hiệu riêng xác nhận đã được chuyển đổi sang hóa đơn giấy.
  • Có chữ ký và họ tên của người thực hiện chuyển. 

Chữ ký người chuyển đổi trên hóa đơn điện tử

Hóa đơn điện tử nếu muốn chuyển sang hóa đơn giấy phải đáp ứng đủ các điều kiện 

Giá trị pháp lý của các hóa đơn điện tử chuyển đổi

Hóa đơn điện tử cần chuyển đổi có giá trị pháp ký khi đảm bảo các yêu cầu sau:

  • Tính toàn vẹn của thông tin trên hóa đơn nguồn.
  • Ký hiệu riêng xác nhận đã được chuyển đổi và chữ ký.
  • Họ tên của người thực hiện chuyển đổi được thực hiện theo quy định của pháp luật về chuyển đổi chứng từ điện tử.

Ký hiệu riêng trên hóa đơn chuyển đổi

Ký hiệu riêng trên hóa đơn chuyển đổi từ điện tử sang giấy phải có đầu đủ những thông tin như sau:

  • Dòng chữ phân biệt giữa hóa đơn chuyển đổi và hóa đơn điện tử gốc.
  • Hóa đơn nguồn (ghi rõ “HÓA ĐƠN CHUYỂN ĐỔI TỪ HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ”).
  • Họ và tên, chữ ký của người được thực hiện chuyển đổi.
  • Thời gian thực hiện chuyển đổi.

Chữ ký người chuyển đổi trên hóa đơn điện tử có bắt buộc không?

Câu trả lời là CÓ. Bởi vì dựa vào Khoản 2, Điều 12 của Thông tư 32/2011/TT-BTC thì những điều kiện của hóa đơn điện tử chuyển đổi gồm:

  • Phản ánh đầy đủ chi tiết nội dung khi so với bản hóa đơn điện tử gốc. 
  • Có ký hiệu riêng biệt để xác nhận chứng từ đã được chuyển đổi.
  • Có chữ ký, họ tên đầy đủ của người thực hiện chuyển đổi.  

Như vậy chữ ký người chuyển đổi trên hóa đơn điện tử chính là điều kiện cần để thực hiện chuyển đổi. 

Chữ ký người chuyển đổi trên hóa đơn điện tử

Chữ ký người chuyển đổi trên hóa đơn điện tử có bắt buộc không?

Chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy nhiều trang

Căn cứ vào điều 12 của thông tư 32/2011/TT-BTC và Thông tư 39/2014/TT-BTC. Nếu khi chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy nhiều quá một trang thì cần lưu ý trên phần đầu của các trang sau gồm:

  • Cùng tên, địa chỉ và mã số Thuế của người bán, người mua (nếu có).
  • Có cùng mẫu hóa đơn và ký hiệu hóa đơn.
  • Các trang sau cần ghi chú: “Tiep theo trang truoc – trang X/Y”. Trong đó X là số thứ tự của trang và Y là tổng số trang của hóa đơn chuyển đổi.

 Chữ ký người chuyển đổi trên hóa đơn điện tử

Chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy nhiều trang

Lời kết

Trên đây chính là các thông tin giải đáp về thắc mắc chữ ký người chuyển đổi trên hóa đơn điện tử có bắt buộc không? Theo như những quy định về việc chuyển đổi hóa đơn điện tử thì chữ ký của người chuyển đổi là bắt buộc. Các doanh nghiệp cần chú ý để thực hiện theo đúng quy định. 

Bên cạnh đó nếu các bạn muốn biết thêm những kiến thức về các dịch vụ kế toán thì hãy liên hệ với chúng tôi. Global T&G tự hào khi có đội ngũ nhân viên có trình độ, nhiều kinh nghiệm. Luôn nhiệt tình giúp khách hàng giải quyết các vấn đề một cách nhanh chóng. Chúng tôi sẽ giúp bạn làm thủ tục trọn gói cho việc thay đổi địa chỉ công ty một cách nhanh chóng.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM:

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY TNHH TƯ VẤN ĐẦU TƯ GLOBAL T&G

0/5 (0 Reviews)
Chia sẻ
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
070.399.2019